Tranh chấp về sở hữu khi nhà chưa có giấy chứng nhận

Tranh chấp về sở hữu khi nhà chưa có giấy chứng nhận

Tranh chấp về sở hữu khi nhà chưa có giấy chứng nhận

Tranh chấp về sở hữu khi nhà chưa có giấy chứng nhận

Tranh chấp về sở hữu khi nhà chưa có giấy chứng nhận
Tranh chấp về sở hữu khi nhà chưa có giấy chứng nhận

Tìm kiếm bất động sản

Bđs theo khu vực

Tin tức - hình ảnh

  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh
  • Tin tức - hình ảnh

Thống kê truy cập

Chi tiết bài viết

Tranh chấp về sở hữu khi nhà chưa có giấy chứng nhận

Tranh chấp về sở hữu khi nhà chưa có giấy chứng nhận

02/07/2013 10:21

Hỏi: Năm 1970, khi chưa lập gia đình, chồng tôi có bỏ tiền ra để cất nhà nhưng vì muốn cho mẹ được vui nên anh ấy đã để mẹ đứng tên làm chủ sở hữu nhà. Đến năm 1985, mẹ tôi đã làm giấy cho đứt căn nhà cho vợ chồng tôi (có xác nhận của chính quyền).

 
Năm 2005, mẹ chồng tôi qua đời. Nay, vợ chồng tôi định tiến hành làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà để có thể xin giấy phép xây sửa lại nhà thì một cô em chồng tôi lại đứng ra tranh cản. Xin hỏi, chúng tôi phải làm sao? (Phan Thị Quyên, Đường Lê Thái Tổ, P.2, TP Vĩnh Long, tỉnh Vĩnh Long)
 
Trả lời
 
 
 
Điểm d khoản 3 Điều 10 Nghị định 60/CP ngày 5/7/1994 của Chính phủ về quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở tại đô thị, quy định: “Việc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở chỉ được xem xét khi đã giải quyết xong tranh chấp theo pháp luật”. Điều 147 Luật Nhà ở, quy định giải quyết tranh chấp về nhà ở, đã quy định: “Nhà nước khuyến khích các bên giải quyết tranh chấp về nhà ở thông qua hòa giải. Tranh chấp về nhà ở do Tòa án nhân dân giải quyết theo quy định của pháp luật”.
 
Như vậy, vợ chồng bà cần có sự bàn bạc, thỏa thuận với người em về việc ai là người được nhận quyền sở hữu nhà. Trong trường hợp không thể thỏa thuận được, hai bên có thể khởi kiện để Tòa án nơi căn nhà tọa lạc xem xét, giải quyết theo thẩm quyền. Sau đó, dựa trên cơ sở của bản án đã có hiệu lực pháp luật, người thắng kiện có thể trực tiếp liên hệ với cơ quan chức năng để làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.
 
Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI
(Theo Công lý) 
  •  
  • Lịch vạn niên
  • Đăng ký / Đăng nhập

Đăng kí nhận tin

  • Vui lòng nhập email của bạn để nhận tin từ nhadatviet.net.vn

Hỗ trợ khách hàng

  • Tổng đài: 0862.631.616
  • Hotline: 0977.772.001
  • Mr Tuấn Mr Tuấn

video

JW Player goes here

Tra cứu hồ sơ

  • Tra cứu hồ sơ nhà đất huyện bình chánh

  • Nhập số biên nhận
  • Tra cứu hồ sơ nhà đất quận bình tân

  • Nhập số biên nhận

Liên kết website

  • https://www.google.com.vn/
  • http://nhadatviet.net.vn/tin-tuc-su-kien.html
  • http://www.sacombank.com.vn
  • http://www.binhtan.hochiminhcity.gov.vn/default.aspx
aa...thuvien_detail